Phát huy truyền thống tốt đẹp của lực lượng TNXP của cả nước nói chung và TNXP của huyện nhà nói riêng, mặc dù đời sống hiện nay vẫn còn không ít những khó khăn, tuổi ngày càng cao.Nhưng các cựu TNXP huyện Tuy Phước tiếp tục phát huy truyền thống yêu nước, đoàn kết gương mẫu trong việc chấp hành mọi chủ trương đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật nhà nước. Hội cựu TNXP huyện luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, thực hiện tốt công tác tuyên truyền giáo dục chính trị tư tưởng cho hội viên, đồng thời tích cực động viên, giáo dục thế hệ trẻ tinh thần yêu nước, lòng tự hào dân tộc, tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng của cha ông. Công tác tổ chức hội và phát triển hội viên tiếp tục được quan tâm, đến nay, có 252 hội viên, có 12/13 Chi hội xã, thị trấn (còn xã Phước Nghĩa không đủ điều kiện thành lập Hội). Qua đó, các cựu TNXP có điều kiện gặp gỡ, động viên, giúp nhau vượt qua khó khăn. Huyện hội đã vận động và hỗ trợ 11 suất quà, mỗi suất 200 đồng để hỗ trợ cho hội viên gặp hoàn cảnh khó khăn đón Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2016, thường xuyên tổ chức thăm hỏi, tặng quà cho các hội viên ốm đau; vận động tổ chức, cá nhân hỗ trợ xây dựng nhà ở cho cựu TNXP có hoàn cảnh khó khăn trị giá 60 triệu đồng,…
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Trần Đình Tạo- Phó Chủ tịch Hội Cựu TNXP tỉnh Bình Định đã đánh giá cao và ghi nhận những kết quả mà Hội Cựu TNXP huyện và xã, thị trấn đã đạt được, đồng chí cũng đề nghị Huyện hội cần tiếp tục phát huy những kết quả được, phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2017 đã đề ra. Trong đó, chú trọng phát triển hội viên, kiện toàn, củng cố cán bộ chi hội đảm bảo số lượng, chất lượng; tích cực đổi mới nội dung, hình thức sinh hoạt bảo đảm phù hợp với tôn chỉ, mục đích của hội; phối hợp tốt với Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh giáo dục truyền thống yêu nước cho thế hệ trẻ. Tích cực phát hiện các trường hợp chưa được hưởng chính sách đối với cựu thanh niên xung phong, đồng thời giúp chính quyền thẩm định và xác lập hồ sơ đề nghị các cơ quan có thẩm quyền giải quyết quyền lợi chính đáng cho các đồng chí thuộc diện này.
Nhân dịp này, Hội nghị đã tiến hành trao tặng Bằng khen của UBND tỉnh cho đồng chí Võ Thanh Tòng- Chủ tịch Hội Cựu TNXP huyện, Giấy khen của Tỉnh hội cho 2 cá nhân và 1 tập thể và Giấy khen của Huyện hội cho 3 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong năm 2016.
Tác giả bài viết: Duy Quốc
Ý kiến bạn đọc