Trong 2 năm học qua, được sự quan tâm, giúp đỡ chỉ bảo tận tình của các cấp, các ban ngành. Đặc biệt là sự dìu dắt giúp đỡ trực tiếp của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi huyện Tuy Phước đã đạt được nhiều kết quả phấn khởi. Công tác giáo dục truyền thống trong 2 năm học qua được các liên đội tổ chức thường xuyên với nhiều hoạt động phong phú và thiết thực như: Nghe nói chuyện truyền thống, du khảo về nguồn, tham quan bảo tàng, các phong trào thi đua học tốt như: Bông hoa điểm 10, đố vui để học, thi viết chữ đẹp,… phong trào giúp nhau học tập như: “Đôi bạn cùng tiến” , “Giúp bạn vượt khó”,... đã thu hút hàng ngàn thiếu nhi tham gia và đã vận động xây dựng quỹ tấm lòng vàng giúp bạn vượt khó với số tiền 35.200.000 đồng cùng với nhiều sách vở, quần áo, hưởng ứng phong trào “Kế hoạch nhỏ” thu gom giấy vụn kết quả thu được 20.390.000 đồng.
Ngoài ra, công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn”, công tác “Trần Quốc Toản”, phong trào “Nghìn việc tốt”… được các liên đội tổ chức với nhiều nội dung, hình thức phong phú, nhiều hoạt động ý nghĩa. Cụ thể, trong 2 năm qua các liên đội đã dành hơn 9.428 ngày công chăm sóc, dọn vệ sinh và thăm viếng nghĩa trang liệt sỹ, thường xuyên thăm hỏi và giúp đỡ Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách. Qua các phong trào này đã góp phần tích cực vào việc nâng cao nhận thức cho các bạn đội viên, nhi đồng về truyền thống cách mạng của dân tộc, khơi dậy lòng tự hào dân tộc và ý chí vượt khó vuơn lên trong học tập và rèn luyện, noi gương truyền thống cha anh đi trước, ý thức chấp hành pháp luật trong các bạn đội viên, thiếu niên, nhi đồng.
Đ/c Mai Văn Ngọc – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu chỉ đạo tại Đại hội
Công tác xây dựng Đội vững mạnh, nâng cao chất lượng rèn luyện đội viên được các cấp bộ Đoàn, Đội chú trọng và quan tâm. Phong trào thi đua xây dựng liên đội xuất sắc, chi đội mạnh, phấn đấu trở thành con ngoan trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ được các liên đội trong toàn huyện hưởng ứng sôi nổi, qua 2 năm phấn đấu và rèn luyện có 4 liên đội được Trung ương Đoàn tặng Bằng khen, 8 liên đội được Tỉnh Đoàn tặng Bằng khen, 28 liên đội được Huyện Đoàn tặng Giấy khen, 1.123 chi đội mạnh với hơn 22 ngàn Cháu ngoan Bác Hồ, 100% nhi đồng được kết nạp vào Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh.
Đại hội cũng đã trao tặng Giấy khen Cháu ngoan Bác Hồ cho 123 em, UBND huyện trao 13 suất quà cho 13 em đội viên tiêu biểu, mỗi suất trị giá 200.000 đồng./.
Tác giả bài viết: Công Ý- Huyện đoàn
Ý kiến bạn đọc