UBND huyện Tuy Phướchttps://tuyphuoc.binhdinh.gov.vn/assets/images/logo.png
Thứ ba - 30/04/2024 15:511160
Hướng đến các hoạt động kỷ niệm 49 năm Ngày giải phóng miền Nam thống nhất đất nước (30/4/1975-30/4/2024) và 70 năm Ngày chiến thắng Điện Biên Phủ (07/5/1954-07/5/2024). Vừa qua, Hội Cựu chiến binh huyện Tuy Phước, tỉnh Bình Định đã tổ chức chương trình “Nghĩa tình đồng đội” tri ân cựu chiến binh, gia đình chính sách.
Viếng “ngôi mộ tập thể” - nơi an nghỉ của 71 người dân và bộ đội, cán bộ cách mạng (xóm Cồn Chim, thôn Vinh Quang 2, xã Phước Sơn)
Trong chuỗi những hoạt động của chương trình, các Cán bộ, hội viên cựu chiến binh huyện Tuy Phước đã “hành quân” đến khu di tích “ngôi mộ tập thể” - nơi yên nghỉ của 71 người dân và bộ đội, cán bộ cách mạng bị thảm sát tập thể tại hầm trú ẩn trong trận chiến Mậu Thân 1968 (thuộc xóm Cồn Chim, thôn Vinh Quang 2, xã Phước Sơn). Tại đây, đoàn đã thắp những nén hương để tưởng niệm về sự hy sinh anh dũng, ngoan cường của những người chiến sĩ cách mạng; những người con quyết tử cho Tổ quốc quyết sinh.
Sau khi tưởng niệm những đồng đội đã nằm xuống mãi mãi trên mảnh đất quê hương, đoàn đã đến thăm đồng đội Nguyễn Thị Lành là thương binh, cựu tù chính trị cách mạng và đồng đội Huỳnh Trung Tấn - một hội viên cựu chiến binh gương mẫu. Đây là 2 trong số những người con ưu tú của vùng đất Cồn Chim giàu truyền thống cách mạng.
Tại các gia đình đến thăm, Đoàn đã ân cần thăm hỏi sức khỏe, tình hình đời sống và sinh hoạt của các CCB đồng thời tặng quà động viên đồng đội, mong muốn các đồng chí tiếp tục phát huy phẩm chất sáng ngời của người chiến sĩ cách mạng, người lính “Bộ đội Cụ Hồ”, sống vui, sống khỏe, luôn là những nhân chứng lịch sử làm gương nhắc nhở thế hệ sau ghi nhớ về những cống hiến và hy sinh của các lớp cha anh để bảo vệ, xây dựng quê hương đất nước hôm nay.
Thăm đồng đội Nguyễn Thị Lành - thương binh, cựu tù chính trị cách mạng
Thông qua hoạt động nhằm tri ân cựu chiến binh, gia đình chính sách thể hiện tình đồng chí, đồng đội, lòng biết sơn sâu sắc của những người ở lại và thế hệ trẻ đối với những cống hiến, hy sinh của thế hệ cha ông vì nền độc lập, tự do của dân tộc./.
Tác giả bài viết: Nguyệt Ánh - Trung tâm VH-TT-TT huyện
Triển khai thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 27/5/2024 của UBND huyện về việc tăng cường các biện pháp ngăn ngừa, xử lý ngộ độc thực phẩm trên địa bàn huyện Tuy Phước
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 69/NQ-CP ngày 11/5/2024 của Chính phủ và Kế hoạch số 108-KH/HU ngày 18/3/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tuy Phước về thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng