UBND huyện Tuy Phướchttps://tuyphuoc.binhdinh.gov.vn/assets/images/logo.png
Thứ ba - 18/07/2023 15:353540
Nhân kỷ niệm 76 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2023), sáng ngày 11/7/2023, bà Đặng Kim Hồng - Đại diện Quỹ Lá Xanh (Chùa Đống Cao, tỉnh Thái Bình) đã trao Giấy chứng nhận nhận phụng dưỡng suốt đời đối với Mẹ Việt Nam anh hùng Trần Thị Thanh, ở thôn Giang Bắc và Mẹ Việt Nam anh hùng Trần Thị Xuân Hương, ở thôn Giang Nam, xã Phước Hiệp. Tham dự buổi nhận phụng dưỡng, có đồng chí Đỗ Thị Thu - Phó Trưởng phòng Phòng Lao động - TB&XH huyện, đại diện UBND xã Phước Hiệp và các con, cháu của gia đình Mẹ Việt Nam anh hùng (VNAH).
Nhận phụng dưỡng Mẹ Việt Nam anh hùng Trần Thị Thanh, sinh năm 1920, ở thôn Giang Bắc, xã Phước Hiệp có chồng và hai con là liệt sĩ
Được biết, đến nay Quỹ Lá Xanh đã thực hiện nhận phụng dưỡng 05/5 Mẹ Việt Nam anh hùng còn sống trên địa bàn huyện Tuy Phước, với kinh phí phụng dưỡng là 02 triệu đồng/tháng/mẹ VNAH, ngoài ra nhân các dịp lễ, Tết,…Quỹ sẽ tổ chức thăm, tặng quà với kinh phí 01 triệu đồng/mẹ VNAH.
Hiện nay, địa bàn huyện Tuy Phước có trên 9.030 đối tượng chính sách, trong đó: có trên 2.800 liệt sĩ, 700 thương binh, gần 80 bệnh binh, 04 cán bộ lão thành cách mạng, cán bộ tiền khởi nghĩa, hơn 600 người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù đày, 3.400 người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế, trên 1.000 người có công giúp đỡ cách mạng, 140 người hoạt động kháng chiến và hàng trăm nghìn trẻ em thế hệ thứ hai, thứ ba bị di chứng chất độc da cam-Dioxin đang đau đớn từng ngày, từng giờ.... Đặc biệt, toàn huyện có 306 Bà mẹ được Đảng, được Nhà nước phong tặng và truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, hiện có 05 Mẹ còn sống và mỗi Mẹ được từ 02 đến 03 tập thể, cá nhân nhận phụng dưỡng suốt đời.
Việc nhận phụng dưỡng Mẹ Việt Nam anh hùng nhằm phát huy truyền thống đạo lý “Uống nước nhớ nguồn, ăn quả nhớ người trồng cây” của dân tộc, đẩy mạnh công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, góp phần chăm lo các gia đình chính sách, người có công, đảm bảo đời sống trên mức trung bình của dân cư. Đồng thời đây là hoạt động thiết thực đền đáp lại sự hy sinh, mất mát to lớn của những người Mẹ Việt Nam anh hùng đối với sự nghiệp đấu tranh bảo vệ Tổ quốc./.
Triển khai thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 27/5/2024 của UBND huyện về việc tăng cường các biện pháp ngăn ngừa, xử lý ngộ độc thực phẩm trên địa bàn huyện Tuy Phước
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 69/NQ-CP ngày 11/5/2024 của Chính phủ và Kế hoạch số 108-KH/HU ngày 18/3/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tuy Phước về thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng