Theo đó, thời gian phát động thi đua từ 01/01/2023 đến 31/05/2023. Các tổ chức Hội Nông dân trong huyện chủ động chỉ đạo, triển khai thực hiện đảm bảo tiến độ và có hiệu quả chương trình công tác năm 2023. Trong đó, thi đua đợt 01/2023 cần tập trung vào một số nhiệm vụ và chỉ tiêu như: Mỗi xã, thị trấn thực hiện ít nhất một việc làm cụ thể đem lại hiệu quả tốt, thiết thực chào mừng Xuân Quý Mão, kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đảng (03/02/1930 - 03/02/2023); phát triển và phát thẻ hội viên mới đạt 60% kế hoạch năm trở lên. Tăng trưởng Quỹ Hỗ trợ nông dân đạt 60% kế hoạch năm trở lên. Tổ chức cho hộ nông dân đăng ký phấn đấu đạt hộ SXKD giỏi các cấp đạt 100% kế hoạch năm. Vận động hội viên nông dân đăng ký, cam kết sản xuất, kinh doanh nông sản đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, đạt 100% kế hoạch năm. Xây dựng mới mô hình tự quản về an ninh trật tự, mô hình bảo vệ môi trường nông thôn có hiệu quả đạt ít nhất 60% kế hoạch năm. Mỗi xã, thị trấn có giải pháp khắc phục, tháo gỡ ít nhất 01 khó khăn cho hội viên nông dân. Mỗi cơ sở Hội chủ trì, phối hợp xây dựng kế hoạch tổ chức Hội nghị đối thoại với nông dân.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Đặng Văn Thái - Chủ tịch Hội Nông dân huyện đề nghị Hội Nông dân các xã, thị trấn phấn đấu hoàn thành tốt các nội dung ký kết giao ước thi đua năm 2023; đồng thời xây dựng nhiều mô hình điển hình tiên tiến để lập thành tích chào mừng các ngày lễ, sự kiện lớn của đất nước, của Hội năm 2023./.