UBND huyện Tuy Phướchttps://tuyphuoc.binhdinh.gov.vn/assets/images/logo.png
Thứ sáu - 24/02/2023 14:205770
Từ ngày 09-14/02/2023, Phòng Lao động - TB&XH huyện phối hợp với Ủy ban MTTQVN huyện, Hội Chữ thập đỏ và UBND các xã, thị trấn tổ chức khảo sát, chọn những hộ gia đình nghèo có nhà ở bị hư hỏng xuống cấp nghiêm trọng, gia đình không có khả năng xây dựng hoặc sửa chữa để xem xét đề nghị hỗ trợ xây dựng, sửa chữa lại nhà ở trong năm 2023.
Tổ công tác kiểm tra hiện trạng nhà ở hộ nghèo trên địa bàn xã Phước An
Qua kết quả khảo sát, kiểm tra, Tổ công tác đã chọn 04 hộ gia đình giới thiệu cho Ban Thi đua - Khen thưởng tỉnh Bình Định để xem xét hỗ trợ kinh phí xây dựng lại nhà ở năm 2023, với mức hỗ trợ 50 triệu đồng/nhà; chọn, giới thiệu 24 nhà cho Ủy ban MTTQVN, Hội Chữ thập đỏ, các hội đoàn thể của tỉnh, huyện và các đơn vị tài trợ xem xét hỗ trợ kinh phí xây dựng, sửa chữa lại nhà ở.
Đây là những hộ gia đình nghèo, có nhà ở đã xây dựng lâu năm, hiện nay đã hư hỏng xuống cấp nặng, gia đình có nhu cầu cải thiện lại nhà ở nhưng không có điều kiện xây dựng, sửa chữa lại nhà ở.
Nhà ở hộ nghèo thuộc thôn Huỳnh Giản Bắc, xã Phước Hòa
Hy vọng được sự trợ giúp của Ủy ban MTTQVN tỉnh, Ban Thi đua - Khen thưởng tỉnh và các đơn vị tài trợ, các gia đình có thêm động lực, điều kiện và cùng với kinh phí tích góp, đối ứng của gia đình, sự giúp đỡ của bà con, dòng họ sẽ sớm xây dựng, sữa chữa lại nhà ở kiên cố, từng bước ổn định cuộc sống, đẩy mạnh phát triển kinh tế, vươn lên thoát nghèo bền vững.
Được biết, trong năm 2022 từ nguồn kinh phí vận động các tổ chức, đơn vị xã hội từ thiện, các nhà hảo tâm trong và ngoài huyện đã hỗ trợ xây dựng, sửa chữa 26 nhà ở cho hộ nghèo, cận nghèo khó khăn về nhà ở với số tiền trên 1.280 triệu đồng./.
Triển khai thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 27/5/2024 của UBND huyện về việc tăng cường các biện pháp ngăn ngừa, xử lý ngộ độc thực phẩm trên địa bàn huyện Tuy Phước
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 69/NQ-CP ngày 11/5/2024 của Chính phủ và Kế hoạch số 108-KH/HU ngày 18/3/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tuy Phước về thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng