UBND huyện Tuy Phướchttps://tuyphuoc.binhdinh.gov.vn/assets/images/logo.png
Thứ tư - 02/03/2022 14:204810
Nhằm kiểm tra, giám sát chặt chẽ việc cấp phát gạo hỗ trợ thiếu đói, tặng quà tết cho hộ nghèo, hộ cận nghèo trong dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần năm 2022 tại các xã, thị trấn. Từ ngày 18/02 - 23/02/2022, các Tổ kiểm tra liên ngành (thành lập theo Quyết định số 509/QĐ-UBND ngày 14/02/2022 của Chủ tịch UBND huyện) kiểm tra việc thực hiện cấp phát gạo, hỗ trợ quà tết cho hộ nghèo, hộ cận nghèo trong dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần năm 2022 tại các xã, thị trấn và kiểm tra thực tế tại một số hộ dân thụ hưởng trên địa bàn.
Kiểm tra thực tế hộ dân được nhận gạo và chất lượng gạo tại xã Phước Thuận
Kết quả kiểm tra, các xã, thị trấn đã cấp 184.770 kg gạo cho 9.638 hộ dân với 12.312 nhân khẩu; có 2.634 hộ nghèo, 1.641 hộ cận nghèo được tặng quà Tết, với tổng số tiền 1.809,3 triệu đồng, trong đó tỉnh hỗ trợ 500.000 đồng/hộ nghèo và Quỹ “Vì người nghèo” của huyện hỗ trợ 300.000 đồng/hộ cận nghèo.
Qua kiểm tra, các Tổ kiểm tra liên ngành của huyện đã ghi nhận và đánh giá cao việc lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức triển khai thực hiện các chính sách hỗ trợ của các địa phương; UBND các xã, thị trấn thực hiện kịp thời, đúng quy định, công khai, minh bạch, tổ chức cấp phát đến tận tay người dân và hoàn thành trước Tết Nguyên đán Nhâm Dần năm 2022. Tuy nhiên, việc triển khai thực hiện vẫn còn những tồn tại, hạn chế cần khắc phục: Vẫn còn để xảy ra tình trạng một người đại diện ký cho nhiều người, đặc biệt trong công tác phối hợp cấp phát gạo; cho nhận thay, nhận thế không có giấy ủy quyền; xét gạo hỗ trợ mang tính dàn đều;…. Bên cạnh đó, các Tổ kiểm tra cũng ghi nhận những kiến nghị, đề xuất của các địa phương, đồng thời đề nghị các địa phương thực hiện nghiêm việc công khai danh sách và mức hỗ trợ của các đối tượng tại Nhà văn hóa thôn/khu phố, trụ sở UBND xã, thị trấn và thông báo trên hệ thống Đài Truyền thanh cơ sở của xã, thị trấn để người dân biết, tham gia giám sát./.
Triển khai thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 27/5/2024 của UBND huyện về việc tăng cường các biện pháp ngăn ngừa, xử lý ngộ độc thực phẩm trên địa bàn huyện Tuy Phước
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 69/NQ-CP ngày 11/5/2024 của Chính phủ và Kế hoạch số 108-KH/HU ngày 18/3/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tuy Phước về thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng