UBND huyện Tuy Phướchttps://tuyphuoc.binhdinh.gov.vn/assets/images/logo.png
Thứ sáu - 23/02/2024 09:321610
Sáng ngày 31/01/2024, Tổ chức từ thiện Tzu Chi Đài Loan tại Việt Nam phối hợp Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Bình Định cùng với UBND huyện Tuy Phước tổ chức trao tiền hỗ trợ xây dựng nhà cho 06 hộ có khó khăn về nhà ở trên địa bàn huyện. Tham gia đoàn công tác, có ông Mai Thanh Thắng - Chủ tịch Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Bình Định; ông Chen Yu Chun - Trưởng đoàn Tổ chức từ thiện Tzu Chi; ông Nguyễn Văn Quí - Phó Trưởng phòng Phòng Lao động - TB&XH huyện cùng đại diện lãnh đạo UBND, Mặt trận, hội đoàn thể các xã Phước Quang, Phước Hòa, Phước An, Phước Thành và thị trấn Tuy Phước.
Theo đó, Đoàn công tác đã đến từng nhà kiểm tra và trao tiền hỗ trợ xây dựng lại nhà ở cho 06 hộ, gồm: bà Nguyễn Thị Thành ở thôn Huỳnh Giản Nam, xã Phước Hòa; bà Hồ Thị Hồng Hảo ở thôn Lương Quang, xã Phước Quang; bà Cao Thị Mỹ Lệ ở thôn Bình An 2, xã Phước Thành; bà Trần Thị Lụa ở thôn An Sơn 2, xã Phước An; ông Nguyễn Hồng Trung ở khu phố Mỹ Điền và bà Tạ Thị Hồng ở khu phố Phong Thạnh cùng ở thị trấn Tuy Phước, mỗi hộ 35 triệu đồng (trước đó đã tạm ứng mỗi hộ 35 triệu đồng). Ngoài ra, Tổ chức từ thiện Tzu Chi còn hỗ trợ mỗi gia đình 01 suất quà 01 triệu đồng (gồm 01 nồi cơm điện, 02 gói hạt nêm, 01 chai dầu ăn loại 02lit, 01 kg mì trứng và 10 kg gạo). Tổng kinh phí Tổ chức từ thiện Tzu Chi đã hỗ trợ đợt này là 216 triệu đồng.
Đến thăm các gia đình, Đoàn công tác đã ân cần thăm hỏi tình hình đời sống, điều kiện sinh hoạt của từng hộ gia đình và hy vọng với căn nhà mới vừa được hỗ trợ xây dựng, các gia đình sớm an cư lạc nghiệp, ổn định cuộc sống, vươn lên thoát nghèo, đồng thời cũng gửi lời chúc các gia đình năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc, đón xuân mới - Xuân Giáp Thìn năm 2024 trong không khí vui tươi, hạnh phúc và no ấm.
Đoàn công tác trao tiền hỗ trợ xây nhà cho gia đình ông Nguyễn Hồng Trung ở khu phố Mỹ Điền và bà Tạ Thị Hồng ở khu phố Phong Thạnh cùng ở thị trấn Tuy Phước
Cũng nhân dịp này, đại diện Chính quyền, Mặt trận, hội đoàn thể các địa phương cũng đã huy động trao tặng cho các gia đình nhiều món quà rất có ý nghĩa phục vụ cuộc sống và sinh hoạt cá nhân thường ngày của các gia đình, tổng giá trị ước tính trên 10 triệu đồng./.
Triển khai thực hiện Chỉ thị số 06/CT-UBND ngày 27/5/2024 của UBND huyện về việc tăng cường các biện pháp ngăn ngừa, xử lý ngộ độc thực phẩm trên địa bàn huyện Tuy Phước
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 69/NQ-CP ngày 11/5/2024 của Chính phủ và Kế hoạch số 108-KH/HU ngày 18/3/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tuy Phước về thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng