Sau 5 năm tập trung chỉ đạo thực hiện chương trình, đến giữa năm 2015, xã Phước Hưng đã hoàn thành 19/19 tiêu chí xây dựng NTM. Từ nguồn lực cấp trên hỗ trợ, cùng với vốn ngân sách xã và nhân dân đóng góp, đã đầu tư xây dựng Nhà Văn hóa, Trường học, Trạm Y tế, nâng cấp hệ thống lưới điện; đồng thời tập trung hoàn thiện hệ thống giao thông, thủy lợi, phục vụ tốt cho sản xuất và đời sống. Năng suất lúa bình quân từ 70 tạ/ha năm 2010 đã tăng lên 74 tạ/ha năm 2015, riêng vùng sản xuất lúa giống đạt 75 tạ/ha. Thu nhập bình quân đầu người của xã hiện nay là 28 triệu đồng/người/năm, tăng 2,7 lần so với năm 2010. Xây dựng NTM gắn với tái cơ cấu ngành nông nghiệp đã góp phần cải thiện đời sống của người dân trên đại bàn xã.
Tại buổi làm việc, địa phương đã kiến nghị cấp trên ban hành cơ chế, chính sách về cán bộ chuyên trách xây dựng NTM xã và cán bộ làm công tác quản lý Trung tâm Văn hóa – Thể thao xã; Nhà Văn hóa – Khu thể thao thôn; miễn giảm tiền thuê đất, thuế thu nhập doanh nghiệp, đầu tư hạ tầng để thu hút doanh nghiệp về nông thôn đầu tư sản xuất kinh doanh, hình thành chuỗi liên kết từ sản xuất đến tiêu thụ nông sản, góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông thôn, giải quyết việc làm, nâng cao đời sống nhân dân…
Thay mặt Đoàn Giám sát của Ủy ban thường vụ Quốc hội, đồng chí Nguyễn Lâm Thành – Phó Chủ tịch Hội đồng Dân tộc của Quốc hội đánh giá cao những kết quả xã Phước Hưng đạt được trong thực hiện chương trình xây dựng NTM thời gian qua, trở thành một trong những xã của tỉnh về đích NTM trong giai đoạn 2011-2015, nhưng không có nợ đọng xây dựng cơ bản. Tuy nhiên, Đoàn giám sát cũng cho rằng, mức thu nhập bình quân 28 triệu đồng/người/năm là còn thấp, xã phải tìm cách nâng cao thu nhập cho người dân; bên cạnh việc dồn điền- đổi thửa để sản xuất cánh đồng lớn, phát huy vai trò các tổ chức kinh tế hợp tác xã cần quan tâm hơn nữa đối với việc phát triển chăn nuôi và ngành nghề truyền thống, phấn đấu khắc phục tình trạng thuần nông; đồng thời chú trọng công tác bảo vệ môi trường; nâng cao chất lượng cuộc sống người dân./.
Tác giả bài viết: Thanh Huê - Đài xã Phước Hưng
Ý kiến bạn đọc