Tính đến ngày 07/9/2016, tổng số giấy chứng nhận UBND huyện đã ký là 13.096 giấy; tổng số giấy chứng nhận đã giao là 11.489 giấy, đạt tỷ lệ 87,7%; tổng số giấy chứng nhận còn tồn chưa giao cho Nhân dân là 1.607 giấy, chiếm tỷ lệ 12,3%; tổng số hồ sơ không được ký cấp GCNQSD đất theo dự án VLAP là 3.294 hồ sơ;…
Tại buổi làm việc, các đại diện của Đoàn giám sát đánh giá rằng công tác phối hợp giữa Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Tuy Phước và địa phương chưa chặt chẽ, chưa giải thích hướng dẫn tiếp cận nhân dân để hiểu quy trình thực hiện nghĩa vụ tài chính,…đồng thời đề nghị địa phương làm rõ thêm một số nội dung chưa đồng nhất và chưa rõ ràng trong báo cáo.
Với những yêu cầu của Đoàn giám sát, Ông Nguyễn Như Giàu - Chủ tịch UBND xã đã giải trình, giải đáp một số nội dung dẫn đến những hạn chế trong công tác giao GCNQSD đất theo dự án VLAP mà Đoàn giám sát nêu tại buổi làm việc. Đồng thời kiến nghị tới HĐND huyện và Đoàn Giám sát có ý kiến với UBND huyện một số vấn đề như: Tạo điều kiện cử cán bộ Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Tuy Phước xuống địa phương gia hạn GCNQSD đất cho nhân dân theo từng đợt, tổ chức lớp nghiệp vụ cho cán bộ địa chính để nâng cao hiệu quả trong việc giải thích, hướng dẫn nhân dân nhận GCNQSD đất,…
Kết luận buổi làm việc, Phó Chủ tịch HĐND huyện Nguyễn Ngọc Xuân đánh giá cao kết quả chỉ đạo, triển khai giao GCNQSD đất theo dự án VLAP của UBND xã. Tuy nhiên, dựa vào thực tế giám sát, Phó Chủ tịch HĐND đề nghị: Các ngành điều chỉnh lại số liệu trong báo cáo để đoàn giám sát có đánh giá chính xác nhất và lưu trữ cho các chương trình làm việc, báo cáo sau này; trong thời gian tới, UBND xã cần quan tâm hơn nữa tới công tác giao GCNQSD đất của địa phương để hoàn thành kế hoạch đề ra của Ban Thường vụ Huyện ủy; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, công khai những hộ dân không đủ điều kiện cấp GCNQSD đất để nhân dân biết thực hiện bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ cấp GCNQSD đất…
Tác giả bài viết: Thanh Sương
Ý kiến bạn đọc