Tại Hội nghị, lãnh đạo UB MTTQVN huyện đã triển khai kế hoạch tiếp xúc cử tri vận động bầu cử cho người ứng cử đại biểu HĐND huyện, khoá XI, nhiệm kỳ 2016-2021 và triển khai hướng dẫn xây dựng nội dung, chương trình hành động của người ứng cử nếu trúng cử.
Theo đó, sau hội nghị hiệp thương lần thứ 3, UB MTTQVN huyện đã phân bổ 67 người ứng cử đại biểu HĐND huyện về 12 đơn vị bầu cử để cử tri các địa phương lựa chọn bầu 40 đại biểu HĐND huyện khoá XI, nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Trong thời gian dự kiến từ ngày 09 đến 12/5/2016, Ban thường trực UB MTTQVN huyện và UBND các xã, thị trấn sẽ tổ chức 13 Hội nghị tiếp xúc cử tri, vận động bầu cử cho người ứng cử đại biểu HĐND huyện. Thông qua các Hội nghị tiếp xúc cử tri nhằm tạo điều kiện cho người ứng cử gặp gỡ, tiếp xúc với cử tri để báo cáo với cử tri dự kiến chương trình hành động của mình nếu được bầu làm đại biểu HĐND huyện. Qua đó góp phần khẳng định tính công khai, minh bạch, tinh thần dân chủ của kỳ bầu cử, giúp cử tri có thêm thông tin về những người ứng cử, sáng suốt lựa chọn những người xứng đáng đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Mai Văn Ngọc yêu cầu những người ứng cử đại biểu HĐND huyện cần chuẩn bị tốt cho hội nghị tiếp xúc cử tri, vận động bầu cử được tổ chức trong thời gian tới; xây dựng chương trình hành động của bản thân gắn với nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện khóa XXI.
Đối với các đơn vị xã, thị trấn cần tiếp tục thực hiện tốt công tác niêm yết danh sách cử tri và người ứng cử đại biểu HĐND các cấp, tổ chức tốt các Hội nghị tiếp xúc cử tri và phục vụ cho công tác bầu cử./.
Tác giả bài viết: Tấn Hùng
Ý kiến bạn đọc