Công tác lãnh đạo, chỉ đạo cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội và HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2016 - 2021 trên địa bàn thực hiện đúng luật, đảm bảo theo kế hoạch đã đề ra, các bước tổ chức thực hiện đúng quy trình, chặt chẽ. Công tác tuyên truyền được quan tâm thực hiện bằng nhiều hình thức; tình hình an ninh, trật tự an toàn xã hội trước, trong và sau bầu cử đảm bảo ổn định. Công tác nhân sự được chuẩn bị chu đáo ở các bước hiệp thương. Tỷ lệ cử tri tham gia bầu cử đạt 99,85%; trong đó có 119/121 khu vực bỏ phiếu đạt tỷ lệ 100% cử tri tham gia đi bầu. Tất các tổ bầu cử đều được khai mạc và kết thúc đúng thời gian quy định, đảm bảo thực hiện theo pháp luật, không khí trong ngày bầu cử diễn ra sôi nổi, thực sự là ngày hội của toàn dân. Kết quả đã bầu được 3/3 đại biểu Quốc hội khóa XIV, 7/7 đại biểu HĐND tỉnh, 40/40 đại biểu HĐND huyện, 375/392 đại biểu HĐND cấp xã, thị trấn.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Thuận - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch UBBC huyện yêu cầu sau hội nghị tổng kết, các địa phương đẩy mạnh tuyên truyền tới quần chúng nhân dân về kết quả bầu cử; tổ chức tổng kết bầu cử đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp, nhiệm kỳ 2016 - 2021 tại địa phương mình, đánh giá kết quả đạt được, làm rõ những tồn tại, hạn chế trong quá trình chỉ đạo tổ chức bầu cử, rút ra bài học kinh nghiệm làm tiền đề, cơ sở cho công tác tổ chức thực hiện các nhiệm vụ chính trị trên địa bàn trong thời gian tới; chuẩn bị tốt các nội dung cho kỳ họp thứ nhất HĐND huyện, xã nhiệm kỳ 2016 – 2021…
Khen thưởng tại Hội nghị
Cũng tại hội nghị, UBBC huyện đã tuyên dương, trao Bằng khen, Giấy khen của tỉnh, huyện cho 15 tập thể và 28 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác bầu cử đại biểu Quốc hội và HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2016 - 2021./.
Tác giả bài viết: Tấn Hùng
Ý kiến bạn đọc