Từ tháng 1/2015 đến hết tháng 6/2016, tình hình an ninh nông thôn trên địa bàn huyện cơ bản ổn định; tình hình tội phạm hình sự, ma túy và trật tự, an toàn xã hội còn diễn biến phức tạp, ảnh hưởng đến đời sống sản xuất của nhân dân, gây tâm lý bất ổn trong xã hội…Trong bối cảnh đó, UBND huyện đã chỉ đạo các ban, ngành đoàn thể, nòng cốt là lực lượng Công an huyện tham mưu cho các cấp ủy đảng, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo quán triệt và thực hiện nghiêm túc, có hiệu quả các chủ trương, Nghị quyết của Đảng về công tác đảm bảo an ninh, trật tự trong thời gian qua đạt được những kết quả tích cực, giữ vững ổn định chính trị, kiềm chế sự gia tăng tội phạm, giảm thiểu tai nạn giao thông góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh của huyện nhà.
Đối với công tác phòng, ngừa, xử lý các “điểm nóng” về ANTT được tập trung chỉ đạo kịp thời, có hiệu quả, đặc biệt là các vụ việc tập trung đông người khiếu kiện liên quan đến tranh chấp đất đai, GPMB, ô nhiễm môi trường.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Phạm Hồng Sơn - Trưởng ban Ban Pháp chế HĐND tỉnh đánh giá cao sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền địa phương và các cơ quan chức năng trong việc triển khai nhiệm vụ chính trị tại địa phương, nhất là công tác đảm bảo an ninh trật tự nông thôn. Tại buổi làm việc, những nội dung, yêu cầu đề ra của Đoàn đã được lãnh đạo huyện và các ngành chức năng trao đổi thẳng thắn, giải trình cụ thể; các báo cáo được chuẩn bị đầy đủ, đáp ứng yêu cầu. Đoàn công tác tiếp thu và báo cáo Thường trực HĐND tỉnh những đề xuất, kiến nghị mà các cơ quan chức năng đã có ý kiến và hoàn thiện báo cáo giám sát trình HĐND tỉnh./.
Tác giả bài viết: Thanh Sương
Ý kiến bạn đọc