Trong nhiệm kỳ qua, HĐND huyện hoàn thành tốt các chức năng, nhiệm vụ theo luật định, ban hành 74 Nghị quyết trên các lĩnh vực phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh. Hoạt động giám sát và chất vấn, công tác tiếp xúc cử tri, tiếp công dân và giải quyết đơn thư, khiếu nại, tố cáo được tập trung đúng mức mang lại hiệu quả thiết thực. Thường trực HĐND đã tổ chức 25 đợt tiếp xúc cử tri trước, sau các kỳ họp huyện tại 650 điểm cho đại biểu HĐND hai cấp (tỉnh và huyện) và 09 đợt tại 17 điểm tiếp xúc cử tri của đại biểu Quốc hội. Đã có 1.039 lượt ý kiến kiến nghị của cử tri được gửi tới các cơ quan liên quan xem xét trả lời, trong đó có 197/199 kiến nghị kiến nghị của cử tri được UBND huyện giải quyết theo thẩm quyền, đạt 99%. Ngoài ra, thường trực và các Ban của HĐND huyện đã thực hiện 20 cuộc giám sát giữa 2 kỳ họp với 135 kiến nghị được gửi đến các cấp, ngành liên quan xem xét giải quyết và thực hiện, trong đó có 101 kiến nghị đã được tiếp thu, giải quyết, đạt tỷ lệ 75%, số kiến nghị còn lại thuộc thẩm quyền của tỉnh và Trung ương, góp phần thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội lần thứ XX của Đảng bộ huyện; nền kinh tế của huyện tiếp tục tăng trưởng và phát triển. Giá trị sản xuất trên địa bàn tăng bình quân hàng năm là 11,9%, trong đó nông, lâm, thủy sản tăng 5,1%; công nghiệp - xây dựng tăng 14,8%; dịch vụ tăng 13,3%. Cơ cấu kinh tế, ước tính đến giữa năm 2015, tỷ trọng nông - lâm - thủy sản chiếm 36%; công nghiệp - xây dựng chiếm 23%; dịch vụ chiếm 41%. Thu nhập bình quân đầu người năm 2015 là 32,1 triệu đồng, tăng 1,8 lần so năm 2010. Thu ngân sách đạt khá; các hoạt động trên lĩnh vực văn hóa xã hội có bước tiến bộ, an sinh xã hội được giải quyết kịp thời, đời sống Nhân dân ổn định và ngày càng được cải thiện, tỷ lệ hộ nghèo giảm; công tác giải quyết khiếu nại, tố cáo được tập trung và có chuyển biến tốt, bộ máy chính quyền từ huyện đến cơ sở tiếp tục được củng cố, kiện toàn; quốc phòng, an ninh được giữ vững.
Đ/c Nguyễn Văn Hùng – PCT TT HĐND huyện báo cáo tại Kỳ họp
Tại kỳ họp, các đại biểu được nghe và thảo luận Tờ trình về việc điều chỉnh, bổ sung kế hoạch đầu tư phát triển năm 2016 thuộc nguồn vốn huyện quản lý của UBND huyện. Với tinh thần dân chủ, trách nhiệm cao, kỳ họp thứ 15 HĐND huyện khóa X, nhiệm kỳ 2011-2016 đã hoàn thành chương trình đề ra theo đúng kế hoạch.
Phát biểu bế mạc kỳ họp, đồng chí Mai Văn Ngọc – Chủ tịch HĐND huyện đề nghị các cấp, các ngành tập trung chỉ đạo đồng bộ các giải pháp, hoàn thành thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2016; tạo tiền đề vững chắc cho các năm tiếp theo. Tập trung chỉ đạo chuẩn bị và tổ chức thành công cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016-2021, đảm bảo cuộc bầu cử diễn ra dân chủ, đúng luật, an toàn, tiết kiệm, thực sự là ngày hội của toàn dân. Thường trực HĐND, UBND, các Ban HĐND, các Tổ đại biểu HĐND và đại biểu HĐND huyện tiếp tục thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn theo luật định cho đến kỳ họp thứ nhất HĐND huyện khóa X, góp phần vào việc hoàn thành nhiệm vụ của HĐND huyện khóa X; chuẩn bị tốt các nội dung của kỳ họp thứ nhất HĐND huyện khóa XI; đồng thời trong phạm vi quyền hạn của mình có trách nhiệm chuẩn bị các điều kiện cần thiết để HĐND huyện khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021 hoạt động hiệu quả.
Nhân dịp này, HĐND huyện đã trao Giấy khen, Bằng khen của Chủ tịch HĐND huyện tỉnh cho 03 tập thể, 19 cá nhân có thành tích xuất sắc trong hoạt động HĐND huyện khóa X, nhiệm kỳ 2011-2016.phòng, an ninh được giữ vững.
Tác giả bài viết: Thanh Thủy
Ý kiến bạn đọc