Tại kỳ họp, sau bài diễn văn khai mạc của đ/c Mai Văn Ngọc- Tỉnh ủy viên, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện khóa X, HĐND huyện Tuy Phước đã nghe Đ/c Nguyễn Đình Thuận- Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Ủy ban bầu cử huyện báo cáo kết quả tổ chức cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016-2021. Theo đó, HĐND huyện khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021 đã bầu đủ 40 đại biểu, cuộc bầu cử diễn ra an toàn, đúng luật.
Tiếp đó, HĐND huyện đã biểu quyết thông qua các tờ trình giới thiệu nhân sự ứng cử các chức danh của HĐND, UBND huyện và Hội thẩm Tòa án nhân dân huyện. Trên tinh thần dân chủ, thẳng thắn và trách nhiệm, các đại biểu đã tiến hành bỏ phiếu kín để bầu các chức danh của HĐND, UBND huyện, nhiệm kỳ 2016 – 2021. Với sự tín nhiệm tuyệt đối (40/40 phiếu, đạt tỷ lệ 100%), đồng chí Mai Văn Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện khóa X tiếp tục được bầu giữ chức vụ Chủ tịch HĐND huyện khóa XI; các đồng chí: Nguyễn Văn Hùng, Nguyễn Ngọc Xuân được bầu giữ chức Phó Chủ tịch HĐND huyện khóa XI; đồng chí Nguyễn Đình Thuận - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, nhiệm kỳ 2011-2016 tiếp tục được bầu giữ chức vụ Chủ tịch UBND huyện nhiệm kỳ 2016-2021; các đồng chí: Trần Hữu Tường, Trần kỳ Quang tiếp tục được bầu giữ chức vụ Phó Chủ tịch UBND huyện, nhiệm kỳ 2016-2021.
HĐND huyện đã quyết nghị cơ cấu thành phần, số lượng 02 ban của HĐND huyện; đồng thời, bầu các chức danh Trưởng ban, Phó Trưởng Ban Pháp chế HĐND; Trưởng Ban Kinh tế - Xã hội HĐND huyện khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021 (Chức danh Phó Trưởng Ban Kinh tế - Xã hội còn khuyết, được bầu bổ sung sau).
HĐND huyện khóa XI cũng đã tiến hành bỏ phiếu bầu 14 đồng chí là thành viên UBND huyện; bầu 28 đồng chí là Hội thẩm Tòa án nhân dân huyện, nhiệm kỳ 2016-2021 và quyết nghị thành lập 7 tổ đại biểu HĐND huyện khóa XI, nhiệm kỳ 2016-2021. Có tất cả 09 dự thảo nghị quyết được thông qua tại kỳ họp thứ nhất HĐND huyện khóa XI, trong đó có Nghị quyết tổ chức các kỳ họp thường lệ trong năm 2016. Đây là điểm mới quy định tại Điều 78 của Luật Tổ chức chính quyền địa phương đối với việc tổ chức kỳ họp của HĐND các cấp./.
Tác giả bài viết: Thanh Thủy
Ý kiến bạn đọc