- Tập trung nghiên cứu, xây dựng trình cấp thẩm quyền ban hành các văn bản pháp luật, chính sách, chương trình, kế hoạch, đề án, dự án về thanh niên và công tác thanh niên đã được UBND cấp huyện giao trong Kế hoạch thực hiện Chương trình Phát triển thanh niên huyện Tuy Phước đến năm 2020.
Thường xuyên tiến hành rà soát, đánh giá kết quả thực hiện các mục tiêu đào tạo, chỉ tiêu trong Chương trình Phát triển thanh niên huyện để điều chỉnh, bổ sung theo mục tiêu, chỉ tiêu của tỉnh Bình Định và các sở, ban, ngành đảm bảo phù hợp với điều kiện thực tế của huyện.
- Tổ chức triển khai có hiệu quả các văn bản pháp luật, chương trình, kế hoạch, đề án, dự án liên quan đến thanh niên và công tác thanh niên; hướng dẫn, tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về thanh niên và công tác thanh niên.
- Tăng cường công tác đào tạo bồi dưỡng, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của đội ngũ cán bộ công chức làm công tác thanh niên tại các cơ quan địa phương; đẩy mạnh phối hợp liên ngành, liên tịch với Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh và các tổ chức thanh niên do Đoàn làm nòng cốt; lồng ghép các vấn đề về phát triển thanh niên trong công tác hoạch định chính sách phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn huyện.
- Đề nghị Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh huyện tăng cường công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho thanh niên; phối hợp với các sở, ngành đề xuất việc xây dựng, ban hành và tổ chức triển khai các cơ chế, chính sách phát triển thanh niên của huyện.
Tác giả bài viết: Hương Giang
Ý kiến bạn đọc