Trong 5 năm qua, Hội LHPN xã Phước Hưng tích cực tuyên truyền vận động các tầng lớp phụ nữ thực hiện tốt các phong trào và hoạt động Hội, đạt được nhiều kết quả đáng ghi nhận. Nổi bật là phong trào Phụ nữ tích học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc gắn với cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”.Các hoạt động vận động, hỗ trợ phụ nữ xây dựng gia đình hạnh phúc được đẩy mạnh và lồng ghép với việc tuyên truyền xây dựng gia đình theo chuẩn mực No ấm,bằng đẳng,tiến bộ, hạnh phúc. Hằng năm, có trên 95% hộ gia đình hội viên đạt danh hiệu gia đình văn hóa. Ngoài ra, Hội còn xây dựng các mô hình học tập và làm theo Bác như: Mô hình “Nuôi heo đất tiết kiệm” đã tiết kiệm được 202.600.000, mô hình “Tráng bánh tráng”, mô hình “Tổ Phụ nữ tự quản bảo vệ môi trường” và tiếp tục duy trì Câu lạc bộ phụ nữ không sinh con thứ 3. Với sự nỗ lực, cố gắng của các cấp Hội Phụ nữ trong nhiệm kỳ qua, hầu hết các chỉ tiêu đề ra tại Đại hội Đại biểu Phụ nữ xã lần thứ XI đã hoàn thành và vượt mức kế hoạch, góp phần tăng trưởng kinh tế, an ninh trật tự ở địa phương. Bên cạnh những kết quả đạt được, công tác Hội và phong trào phụ nữ xã Phước Hưng vẫn còn một số tồn tại, hạn chế như: Hoạt động hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế còn gặp khó khăn do nguồn vốn còn hạn hẹp, một số chị em chưa phát huy hết khả năng, nội dung hình thức hoạt động chưa được đổi mới; một số cán bộ Hội còn hạn chế về kỹ năng tuyên truyền vận động phụ nữ, tỷ lệ tập hợp thu hút hội viên ở một số cơ sở còn thấp,...
Nhiệm kỳ 2016-2021, Hội LHPNxã Phước Hưng tiếp tục triển khai các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động, gắn mục tiêu bình đẳng giới với xây dựng và phát triển tổ chức Hội vững mạnh.Mục tiêu phấn đấu hằng năm có 100% cán bộ, 95% hội viên đạt 3 tiêu chuẩn phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc; 95% hộ gia đình đạt tiêu chuẩn 5 không, 3 sạch; trên 90% chi hội đạt vững mạnh trở lên
Ra mắt Ban Chấp hành Hội LHPN xã Phước Hưngnhiệm kỳmới
Với tinh thần đoàn kết, trách nhiệm cao, Đại hội đã bầu 15 đồng chí vào Ban Chấp hành Hội LHPN xã Phước Hưng, Khóa XII, Nhiệm kỳ 2016-2021. Tại phiên họp thứ nhất, Ban Chấp hành đã bầu ra Ban Thường vụ, bầu Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội. Đồng chí Nguyễn Thị Vân được Đại hội tín nhiệm bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội LHPN xã Phước Hưng. Đại hội cũng đã bầu đoàn đại biểu đi dự đại hội cấp trên gồm 8 đồng chí chính thức. /.
Tác giả bài viết: Thanh Huê - Đài xã Phước Hưng
Ý kiến bạn đọc