Năm 2016 huyện Tuy Phước triển khai, thực hiện nhiệm vụ tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ ở huyện Tuy Phước đã có bước chủ động hơn năm 2015 cả về hình thức và phương pháp. Các bước tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ được thực hiện đúng Luật Nghĩa vụ quân sự, đúng quy trình. Hội đồng Nghĩa vụ quân sự huyện chỉ đạo các cơ sở tổ chức triển khai các khâu, các bước từ rà soát, xét duyệt, lập danh sách công dân đến khám sơ tuyển tại xã, thị trấn; phát lệnh điều khám tại huyện đảm bảo chặt chẽ, đúng Luật. Đồng thời, phối hợp với các cấp, các ngành tiến hành tuyên truyền về Luật Nghĩa vụ quân sự; làm tốt công tác hậu phương quân đội... Nhờ vậy, công tác giao nhận quân năm 2016 đạt 349/345 quân, vượt 0,4% chỉ tiêu tỉnh giao, trong đó có 05/349 tân binh là đảng viên, đạt 1,01% chỉ tiêu tỉnh giao.
Đồng chí Nguyễn Đình Thuận – Chủ tịch UBND huyện
phát biểu tại Hội nghị
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Nguyễn Đình Thuận đã ghi nhận, biểu dương thành tích xuất sắc của huyện trong công tác tuyển quân năm 2016, đồng thời nhấn mạnh những nhiệm vụ trọng tâm trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2017; trước mắt là tăng cường công tác tuyên truyền, giáo dục pháp luật, nâng cao ý thức của mọi công dân trong việc chấp hành Luật nghĩa vụ quân sự; chủ động làm tốt công tác đăng ký, quản lý công dân trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ; nâng cao chất lượng công tác khám tuyển, đảm bảo tuyển chọn công dân có sức khỏe tốt trước khi điều khám; các xã thị trấn tăng cường nắm nguồn, rà soát, tuyển chọn công dân nhập ngũ đảm bảo công khai, công bằng, dân chủ, đúng luật, đồng thời xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm Luật nghĩa vụ quân sự …
Chủ tịch UBND huyện trao tặng Giấy khen cho
các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc
Nhân dịp này, UBND huyện Tuy Phước, Hội đồng Nghĩa vụ quân sự huyện đã khen thưởng cho 8 tập thể và 10 cá nhân có thành tích trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2016.
Tác giả bài viết: Thanh Thủy
Ý kiến bạn đọc